[Hướng Dẫn] Cước sắc - Điểm Ù - Cách tính điểm.

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi Mod01, 8/11/11.

?

cho m` hỏi cách tính tước sắc?

1. 1

50.0%
  2. 2

50.0%
  1. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

20. Nhà lầu xe hơi hoa rơi cửa phật: (lưu ý : trên bảng chọn cước xướng đang viết tắt tên cước này là Nhà lầu xe hơi HRCP)
    Khi ù, bài trên tay có chắn ngũ vạn (nhà lầu), chắn tứ vạn (hình cái xe), chì bạch thủ nhị vạn (hoa đào)
    Chú ý: Chắn ngũ vạn, chắn tứ vạn ăn dưới chiếu không được tính.
    Các bạn có thể vào lệ làng để đọc qua luật chơi,cách xướng,danh sách các cước nhé!

2. huy0088

huy0088 Học chơi

ù cước hoa rơi cửa phật bài như thế nào ù được.
    ù cá nội sân đình như thế nào

3. nikochoichan

nikochoichan Học chơi

Vào đây tìm hiểu nhé!

4. nikochoichan

nikochoichan Học chơi

À mà nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng khéo lại bị phạt oan đó!

5. Mod01

Mod01 Administrator

1. Hoa rơi cửa phật: Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn (hình ngôi chùa), chì bạch thủ nhị vạn (hình hoa đào)
    Giải thích: "Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn" nghĩa là mình đã ăn chắn ngũ vạn, hoặc cạ ngũ có ngũ vạn, hoặc chíu ngũ vạn
    2. Nhà lầu xe hơi hoa rơi cửa phật: (lưu ý : trên bảng chọn cước xướng đang viết tắt tên cước này là Nhà lầu xe hơi HRCP)
    Khi ù, bài trên tay có chắn ngũ vạn (nhà lầu), chắn tứ vạn (hình cái xe), chì bạch thủ nhị vạn (hoa đào)
    Chú ý: Chắn ngũ vạn, chắn tứ vạn ăn dưới chiếu không được tính.
    3. Cá lội Sân Đình: Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn (đình), chì bạch thủ bát vạn (hình con cá).
    Giải thích: Giống hoa rơi cửa phật, nhưng thay "chì bạch thủ nhị hoa đào" bằng "chì bạch thủ bát cá"
    4. Ngư ông bắt cá: (đã đưa vào Chắn Pro)
    Khi ù, bài trên tay có chắn chi chi (ngư ông), chắn ngũ sách (thuyền), chì bạch thủ bát vạn (cá)
    Chú ý: Chắn chi chi, chắn ngũ sách ăn dưới chiếu không được tính.
    Bạn vào Lệ làng xem chi tiết thêm nhé!

doianhngheolam thích điều này.
  6. Cụ Cai Tép

Cụ Cai Tép Học chơi

Cước hoa rơi cửa phật thì xướng là "Hoa rơi cửa phật" hay phải xướng thêm chì hoa rơi cửa phật hả mod ?

7. Mod09

Bạn chỉ cần xướng là Hoa rơi cửa phật thôi nhé ,không cần xướng thêm chì hoặc bạch thủ.

8. CHẮN VƯƠNG 1102

CHẮN VƯƠNG 1102 Học chơi

Theo lệ làng thì:
    19. Hoa rơi cửa phật: Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn (hình ngôi chùa), chì bạch thủ nhị vạn (hình hoa đào)
    Giải thích: "Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn" nghĩa là mình đã ăn chắn ngũ vạn, hoặc cạ ngũ có ngũ vạn, hoặc chíu ngũ vạn
    21. Cá lội Sân Đình: Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn (đình), chì bạch thủ bát vạn (hình con cá).
    Giải thích: Giống hoa rơi cửa phật, nhưng thay "chì bạch thủ nhị hoa đào" bằng "chì bạch thủ bát cá".
    Cho tôi hỏi ăn cạ ngũ vạn thì con ngũ vạn mình có trên bài ăn một con ngũ khác có được không ? hay là phải ăn đúng con ngũ vạn?

9. Mod09

Ăn được bạn à.VD: bài bạn què ngũ vạn,bạn ăn ngũ văn,CBt 2 vạn chính là hoa rơi cửa phật.

10. CHẮN VƯƠNG 1102

CHẮN VƯƠNG 1102 Học chơi

Cảm ơn nhé. Mấy lần ăn không giám xướng sợ sai.

11. autotrack

autotrack Học chơi

Mod cho hỏi khi ù hoa rơi cửa Phật hoặc các cước đặc biệt khác thì có được hô thêm dịch khác nữa không? VD như HRCP tôm, chíu...?

12. Mod01

Mod01 Administrator

Bài bạn ù có những cước nào thì bạn cứ xướng hết và đúng tên những cước đó thì luôn hợp lệ bạn nhé!
    VD : HRCP Bạch định Tôm Có chíuX_X

13. Mạnh Hoạch

Mạnh Hoạch Học chơi

Xin hỏi cước này được ù thế nào?

14. Mod09

Thiên ù: Người có cái (được chia 20 lá) tròn bài(bài có từ 6 chắn trở lên), ù luôn thì gọi là thiên ù
    - Thiên ù bạch thủ là có 6 chắn, 4 cạ ,riêng cước Thiên ù bạch thủ cho phép xướng thiếu bạch thủ cũng được (Thiên ù không quan tâm con bốc cái là con gì, cứ bài có cái lên bài có 6 chắn 4 cạ thì là Thiên ù bạch thủ )
    lưu ý : nếu bài thiên ù 6 chắn 4 cạ trong đó có một chắn chi thì TH này vẫn xướng là Thiên ù bạch thủ
    Bạn vào lệ làng để biết thêm chi tiết các cước nhé!

15. Mạnh Hoạch

Mạnh Hoạch Học chơi

Cảm ơn Mod9, tức là không cần con cái phải vào chắn!

16. Mod09

Đoàn Chuẩn rồi bạn>:D<

17. tienhainguyen

tienhainguyen Dân đen

cho em hỏi chút xíu.
    bài em có 4 con chi trên tay, 3 con ngũ vạn. Em ăn cạ ngũ vạn ngũ văn (chẳng hạn). Trên bài có chắn tứ vạn nữa. Em ù chì bt nhị vạn thì xướng sao đây, tính bao nhiêu điểm (chỉ có 4 con chi đỏ nhé)! hehe :))

18. babom

babom Chánh tổng

HRCP thienkhai kinh tu chi

19. Mod09

Khủng đấy bạn.Cho đến giờ này Sân đình chưa có ai ù được cả hoa rơi cả nhà lâu luôn bạn ạ.
    Cước của bạn thuộc hàng siêu khủng rồi
    Hoa rơi cửa phật,nhà lầu xe hơi hoa rơi cửa phật,kính tứ chi có thiên khai.X_X72 điểm có thể bon chen thêm được 1 em tôm và cước thông.
    Khủng nhất Sân đình có lẽ là cước: ThôngÙ bòn Hoa rơi cửa phật,nhà lầu xe hơi hoa rơi cửa phật,kính tứ chi có thiên khai(hoặc có chíu) tôm :x 80 điểm
    Thứ 2 là cước:Thông ù bòn 8 đỏ cá lội sân đình,ngư ông bắt cá tôm.75 điểm
    Chúc bạn tóm được hàng khủng nhé.Ngày đó ,Ngày đó sẽ không xa xôi8-X

20. tienhainguyen

tienhainguyen Dân đen

Hì. Ngồi buồn nghĩ mấy cước to to chơi thôi chứ em không ước mấy cước đó.
    đối với em có cước "thông cá lội sân đình ngư ông bắt cá" đã là hp với chắn rùi.
    mặc dù có thể em bị lỡ mất khoàng 200M nhưng vẫn vui.
    có chút buồn là mai lại phải nạp tiền vì mới thua hết :D

mod09 thích điều này.