[Hướng Dẫn] Cước sắc - Điểm Ù - Cách tính điểm.

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi Mod01, 8/11/11.

?

cho m` hỏi cách tính tước sắc?

1. 1

50.0%
  2. 2

50.0%
  1. hà văn sơn

hà văn sơn Hoa rơi cửa phât

Nói đúng rồi còn cứ cãi loanh quanh làm gì? Thưởng đi thưởng đi. Sơn chỉ lấy đủ 100m để vào Vương Gia đốt thôi, ko cần nhiều đâu. :x

mod09 thích điều này.
  2. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Chết em! Bị quây rồi cứ gặp mình là đòi thưởng:((Thôi thì chấp nhận số phân:-<
    Thưởng cho bạn Sơn 1 like 8-X

3. hà văn sơn

hà văn sơn Hoa rơi cửa phât

Ngon. Phần thưởng í nghĩa nhất trong ngày. Có cái này rồi vào chiến thì cứ gọi là ù liên tục. Chiên thôi!

4. lenhhoxung911

lenhhoxung911 Học chơi

Vầng, cám ơn Mod nhé.

5. Dung_ù rồi

Dung_ù rồi Học chơi

tôi đã có 2 lần lên bài không chắn. ở ngoài đời thì chia lại nhưng trên sân đình lại không mà không có chức năng nào của sân đình để xử lý. trên sân đình có quy định chia lại không?

6. manhhung05

manhhung05 Học chơi

Vấn đề này mình cũng gặp vài lần rồi cơ :)

7. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Thổ địa

cũng tùy nơi thôi bạn...tôi chưa bao giờ gặp trường hợp ngoài đời không chắn mà chia lại cả ( chỉ có ko chắn mà ù thì được x2 hay = tám đỏ 2 lèo thui )...sân đình thì trường hợp không chắn tui gặp vài lần rồi không có quy định chia lại đâu :))

8. Mod09

Trường hợp này Sân đình đã có cách sử lý ! Các bạn chờ trong phiên bản tới nhé !:-*

9. longyen1968b

longyen1968b Học chơi

co chan chi cchan ngu sach co ca ngu van co xuong duoc ngu ong bat ca va ca loi san dinh khong

10. viet_hn

viet_hn Dân đen

Có chắn chi chi, chắn ngũ sách trên tay, dưới chiếu bạn có cây ngũ vạn, ù chì bạch thủ Bát vạn thì bạn xướng Ngư ông bắt cá, cá lội sân đình là OK

toanruoi12mod01 thích điều này.
  11. toanruoi12

toanruoi12 Học chơi

Cho mình hỏi với. Trên bài mình có 1 chắn Tam sách và 1 cạ Tam vạn - Tam văn. Lúc mình ăn thêm 1 con Tam sách nữa thì mình hạ chắn Tam sách xuống, trong bài lúc này có 3 con tam là Tam vạn - Tam văn - Tam sách. Vậy nếu bài lên 1 con Tam sách nữa thì mình có được hô ù bòn không?

12. Friday13th

Friday13th Dân đen

@toanruoi2: trường hợp này chính là ù bòn và bắt buộc bạn phải xướng là ù bòn.
    Các cước bắt buộc phải hô là : ù bòn, chíu ù, bạch thủ, bạch thủ chi. Chi tiết bạn có thể xem trong phần lệ làng của Sân Đình nhé.

mod09 thích điều này.
  13. toanruoi12

toanruoi12 Học chơi

Lần trước mình ù 1 trường hợp như thế này, mình hô là ù bòn nhưng bị phạt vì hô sai cước "Ù bòn".
    Tiếc là mình không có chụp lại cái ảnh của nó. Lúc đó mình hỏi lại những người cùng chơi khác thì họ cũng ko hiểu vì sao mình xướng sai. Họ nói là có thể lúc đó trên bài mình có 3 đầu Tam nên không hô như vậy được.
    Anh Mod09 giải thích giúp em được ko ạ?

14. Mod09

Bạn Friday13th trả lời đúng rồi đó bạn, mình không có gì cần bỗ xung thêm . Ba đầu tam lên tam sách trong trường hợp của bạn chính là ù bòn và bắt buộc phải hô ù bòn .
    Rất tiếc là bạn không chụp được ảnh ván bài đó , Thực sự là cho đến giờ này Sân đình chưa có lỗi nào liên quan đến ù bòn cả đa số là do phía người chơi có 1 chút nhầm lẫn!
    Có lẽ trường hợp của bạn mình đoán thế này : nọc lên 2 cây tam liên tiếp 3 vạn(hoặc 3 văn) rồi mới đến 3 sách khi bạn kích ù hệ thống chọn cây ù cho bạn là cây 3 vạn !
    Ai cũng có lúc nhầm lẫn cả , mình đánh online nhiều khi còn xếp nhầm cửu vạn với chi chi vào 1 chắn (do buồn ngủ) .
    Lần sau nếu gặp trường hợp bạn cho rằng là lỗi thì cố gắng bình tĩnh chụp hình lại bằng chức năng chụp hình của Chắn_pro nhé !
    Các mod và cũng có thể là các thành viên của Sân đình sẽ cho bạn câu trả lời thỏa đáng >:D<

_Thu Hương_Tiêu dao khoái hoạt thích điều này.
  15. 0984425638

0984425638 Dân đen

ban chi xuong la ca loi san dinh thoi
    neu ban xuong chi bach thu ca loi san dinh la sai

16. Mod09

Chỉ cần hô Cá lội Sân đình là đủ rồi bạn.
    Do thói quen của 1 số bạn hay hô là chì bạch thủ cá lội sân đình hoặc chì cá lội sân đình , vì vậy Sân đình vẫn cho phép các bạn hô là chì bạch thủ cá lội sân đình
    Mặc dù đây là cách hô sai nó không đúng với truyền thống , nếu bây giờ mà Sân đình không cho các bạn hô là bạch thủ cá lội sân đình nữa thì rất có nhiều bạn bị hô sai cước .Thói quen thì phải sửa dần dần , các bạn cố gắng xướng chuẩn đúng với truyền thống nhé !
    Tới đây Sân đình sẽ không cho các bạn xướng là bạch thủ Hoa , Nhà , Cá nữa !

giai lao 1_Thu Hương_ thích điều này.
  17. mrhai

mrhai Dân đen

Trao đổi thêm cho rõ:
    1. Trong Lệ làng thì ghi" cá lội sân đình" nghĩa là khi ù hô " Cá lội sân đình" + các cước khác nếu có mà không có câu chì bạch thủ đầu tiên. Các quy định chung nhất cũng vậy.
    2. Có một điểm chưa rõ là: Trong mục thông báo các cước to của sandinh.net, cụ thể là của gakogay_0_0 ( học chơi) có ù và xướng: " Chì bạch thủ cá lội sân đình " = +25 điểm. Ăn gà nuôi 300.000 bảo, tổng + 997500 bảo; TOIDAY: - 250.000 bảo; Longhang: - 250000 bảo; hoa rơi cửa phật :- 250000 bảo.
    Như vậy có mâu thuẫn không?
    Nếu hô " Chì bạch thủ cá lội sân đình" là đúng quy định thì trong Lệ Làng hướng dẫn chưa rõ, nếu như thế thì trong Lệ Làng, ở mục này phải có thêm chữ " Bắt buộc phải hô Chì bạch thủ" đằng trước cước Cá/ hoa.
    Nếu có chì bạch thủ thì lại mâu thuẫn với các thông lệ chung nhất, phổ biến nhất đối với cước hoa/ cá/ nhà là không hô chì bạch thủ.
    vth

bienrongsongdaivth

18. mrhai

mrhai Dân đen

Trao đổi thêm cho rõ:
    1. Trong Lệ làng thì ghi" cá lội sân đình" nghĩa là khi ù hô " Cá lội sân đình" + các cước khác nếu có mà không có câu chì bạch thủ đầu tiên. Các quy định chung nhất cũng vậy.
    2. Có một điểm chưa rõ là: Trong mục thông báo các cước to của sandinh.net, cụ thể là của gakogay_0_0 ( học chơi) có ù và xướng: " Chì bạch thủ cá lội sân đình " = +25 điểm. Ăn gà nuôi 300.000 bảo, tổng + 997500 bảo; TOIDAY: - 250.000 bảo; Longhang: - 250000 bảo; hoa rơi cửa phật :- 250000 bảo.
    Như vậy có mâu thuẫn không?
    Nếu hô " Chì bạch thủ cá lội sân đình" là đúng quy định thì trong Lệ Làng hướng dẫn chưa rõ, nếu như thế thì trong Lệ Làng, ở mục này phải có thêm chữ " Bắt buộc phải hô Chì bạch thủ" đằng trước cước Cá/ hoa.
    Nếu có chì bạch thủ thì lại mâu thuẫn với các thông lệ chung nhất, phổ biến nhất đối với cước hoa/ cá/ nhà là không hô chì bạch thủ.
    botay.cơm
    vth

thinhchammod09 thích điều này.
  19. Mod09

Bác Mrhai kính mến như đã nói ở trên !
    Thực sự là Sân đình cũng mong muốn và làm thoe truyền thống , nhưng mà luật lệ là do mình tạo ra đâu phải chắn thủ nào cũng như bác như em . Ở Sân đình thậm chí có rất nhiều ACE chưa bao giờ đánh chắn qua Sân đình các bác ấy mới biết đến chắn và đánh chắn .
    Thôi thì chữ nhân tạm thời mình đưa lên trước , chắc chắn là vì mục đích cuối cùng tạo ra 1 sân chơi đúng nghĩa Sân đình sẽ dần làm theo luật lệ đúng như truyền thống !

20. maivanghatim

maivanghatim Học chơi

sao tôi cũng hô cá lội sân đình lại bị phạt 25 điểm, rõ ràng chì bạc thủ con bát vạn ?
    còn nữa chỉ bạch thủ con nhị vạn cũng bị -25đ, hoa rơi cửa phật í.
    thành ra ko dám hô dạng cước thế nữa , mọi nhà khác vẫn hô thế dc ?