[Hướng Dẫn] Cước sắc - Điểm Ù - Cách tính điểm.

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi Mod01, 8/11/11.

?

cho m` hỏi cách tính tước sắc?

1. 1

50.0%
  2. 2

50.0%
  1. Andrew Jackson1

Andrew Jackson1 Dân đen

@maivanghatim:bạn đã ăn chắn hoặc cạ có ngũ vạn chưa ???
    Nếu có bất cứ nghi ngờ gì,bạn nên chụp hình ván đó lại rồi gửi lên diễn đàn !

Sân Đình là 1 trong những phong trào đi đầu về giới thiệu bộ môn chắn đến với mọi người :)) Điều đó là rất đáng chân trọng,tuy nhiên là đề nghị sân đình bỏ cái thể loại chì bạch thủ hoa rơi cửa phật đi nhé...Hô thế buồn cười lắm...Mình biết là các bạn để như thế để các mem mới chơi dễ xướng hơn nhưng mà các bạn thử nghĩ xem,nếu cứ để như thế 1 năm nữa,2 năm nữa,mọi người quen xướng như thế rồi,truyền thống của cha ông sẽ mai một mất...
    Vì vậy mình cực kì mong muốn sân đình sửa lại cho đúng với luật lệ của cha ông để lại :) Ai đã từng hô sai rồi thì sẽ phải tự rút kinh nghiệm thôi.
    Mình cảm ơn sân đình rất nhiều !
    Chào thân ái và quyết thắng :->

_Thu Hương_mod01 thích điều này.
  2. Mod01

Mod01 Administrator

Hoa rơi cửa phật: Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn (hình ngôi chùa), chì bạch thủ nhị vạn (hình hoa đào)
    Giải thích: "Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn" nghĩa là mình đã ăn chắn ngũ vạn, hoặc cạ ngũ có ngũ vạn, hoặc chíu ngũ vạn
    Cá lội Sân Đình: Bài của mình dưới chiếu có ngũ vạn (đình), chì bạch thủ bát vạn (hình con cá).
    Giải thích: Giống hoa rơi cửa phật, nhưng thay "chì bạch thủ nhị hoa đào" bằng "chì bạch thủ bát cá"
    Bạn đối chiếu xem mình bị sai chỗ nào nhé! Bạn thiếu mất điều kiện là phải có ngũ vạn ở dưới chiếu (do ăn được hoặc hạ ngũ vạn từ trên bài xuống ăn ngũ) vì vậy bạn bị báo sai cước
    Bạn bớt chút thời gian vào Lệ làng xem chi tiết thêm nhé!

3. hai dai phu

hai dai phu Lão làng

da hoa roi .ca loi roi con cbt nua.po tay.cang po tay hon SD van de cho xuong vay.chi can nmge da thay chuoi roi chua noi j den ca'i khac

mod01 thích điều này.
  4. Mod01

Mod01 Administrator

Người mới chơi thì không nói làm gì nhưng em cũng không hiểu sao rất nhiều người biết như thế rồi nhưng vẫn cứ xướng thêm cả chì bạch thủ nữa để làm gì không biết:-/
    Tới đây (chuẩn bị) khi cập nhật không cho xướng thêm chì bạch thủ đi cùng các cước Hoa, Nhà, Cá, Ngư ông nữa.khi đó Sân Đình sẽ có thông Báo trước 1 tuần đến các chắn thủ về vấn đề này trên Diễn đàn.
    Các chắn thủ đã quen hoặc thích xướng thêm cả Chì bạch thủ như vậy chú ý điều này nhé! kẻo sau này lại mất công tìm cô Màu đánh trống.;))

Andrew Jackson1 thích điều này.
  5. tuanbop333555

tuanbop333555 Học chơi

6. Lệnh xoá sổ

Lệnh xoá sổ Học chơi

Ù được thì tính tiền bằng 8 đỏ hai lèo chăng!
    Đã nhể.
    Giống quê mỗ!

7. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Bác Sổ này sao em nghe giọng bác cứ quen quen thế nào ấy :-O
    Quê bác ở đâu nhỉ ? ~x(

8. Lệnh xoá sổ

Lệnh xoá sổ Học chơi

Hề hề,
    Quê lúa.
    Nhưng mất gốc rồi.

9. Mod09

Vậy là bác gốc Thái bình !
    Vẫn chưa có tí manh mối nào 8-X
    Chẳng hay tên bác là gì ?

10. Lệnh xoá sổ

Lệnh xoá sổ Học chơi

Lại Xuân Sít (:|

11. Mod09

Thôi em bỏ nghề :-P
    Không có khiếu làm thám tử :(

12. Lệnh xoá sổ

Lệnh xoá sổ Học chơi

Đi tuần đi nhé!
    Chúc vui.

13. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Thổ địa

em trai chị mà phải bó tay à :-P
    cố lên chị nghĩ em đi đúng hướng rồi đấy ;;)

14. MOD ơi cho hỏi trường hợp này thì sao? Mình biết là chỉ có cước xuôi chứ không có cước ngược, nhưng mình dũng cảm thử xướng ngược 1 lần xem có ù ngược được không, giá mà có cước ù ngược như cá lội sân đình -sân đình cá lội ( tôi vừa ù nè) hay ngư ông bắt cá- cá đớp ngư ông; hoa nhà cá- nhà đổ chết cá nát hoa, nát xe (nếu có cả 4 vạn nữa), đè chết cả thằng cửu vạn nữa( xem ảnh mình chụp có 1 thằng đó)v..v..v thì sẽ hấp dẫn biết mấy. Tuy biết là sẽ bị đền làng nhưng tôi vẫn thử sướng xem sao, hi vọng rằng góp vui cho diễn đàn xả stres biết đâu lại được các mod thưởng cho 20 triệu bảo như lần trước nick thứ 8 của mình đã được thưởng vì sự dũng cảm do ăn 10 chắn mà không thèm ù thập thành (lần đầu tiên có người ăn được 10 chắn như tôi chỉ có 1 còn ù thập thành thì tôi ù vài chục lần rồi). Kác pác sem hình em chụp nè, kẩn thận kẻo cười to quá mà sặc thì ặc ặc đó8-}uống cafe đợi tin vui của mod, được thì chiến thâu đêm luôn, ngày hôm nay đi toi 15 nick rồi.

Các tệp đính kèm:

mod09 thích điều này.
  15. Có cước Hoa- Nhà -Cá sao ko có cước Hoa- Cá- Nhà nhỉ mặc dù vẫn ù chì bạch thủ 1 trong 3 cây đó và trên tay cũng có các cây còn lại. Ví dụ ván ù này của mình thì xướng như thế là hợp lý (mong rằng sau này sân đình bổ sung thêm vài cước mới cho nó hiện đại hơn 1 tý).

Các tệp đính kèm:

16. Mod09

Bác đúng là dũng cảm !
    Quả thật bác là 1 nhà test game chân chính đấy !
    Sân đình mà tuyển tester có lẽ em sẽ giới thiệu bác !
    Chúc bác chơi vui !

17. Andrew Jackson1

Andrew Jackson1 Dân đen

Đây là chì bạch thủ thôi,ko phải cá lội sân đình,cũng chả phải sân đình lội cá :-<

18. Đặng Thị Hằng

Đặng Thị Hằng Chánh tổng

Đề nghị Đức Điện Biên học lại luật SĐ nhé. :-<

19. Mod09

Bác ấy test cước ngược thôi mà 8-X
    Mà test cũng sai "Sân đình đè cá" :dưới chiếu có bát vạn (cá chép) ù chì bạch thủ ngũ vạn (chùa) mới là Sân đình đè :-*

20. Xin hỏi các MOD là ván này nếu cá chép lên cửa chì thì tôi có được ù cước cá lội sân đình ko? trên tay có 5 vạn rồi, dưới chiếu có đôi chi chi thì có thêm cưpức gì nữa ko nhỉ?

Các tệp đính kèm: