[Hướng Dẫn] Cước sắc - Điểm Ù - Cách tính điểm.

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi Mod01, 8/11/11.

?

cho m` hỏi cách tính tước sắc?

1. 1

50.0%
  2. 2

50.0%
  1. Yêu 1 Người

Yêu 1 Người Học chơi

hôm ne vào đánh gặp trường hợp sau admin xem lại nhé
    1 Gò cước ù to ví dụ 8 đỏ chẳng hạn chủ yếu gò cước này đáng nhé đang gò con bát đỏ nó nổi lên nhưng chưa đủ 8 đỏ mà đã đủ cước ù ví dụ lèo. Bỏ ù để ăn bát đỏ đó vào thành 7 đỏ tẩy đi 1 con cửu đen đợi cửu đỏ lên ù nhưng khi ù nó bắt cheo tranh vì không ù con bát . Đúng luật của Chắn thì vẫn tính là ù 8 đỏ chứ không ù lức ăn vào
    Ban quản trị cứ đi hỏi các nới đánh chắn xem có đúng không. Quyền ù hay không do người cầm bài quyết định luật chỉ bắt khi người cầm bài đánh cạ ăn cạ hay ù láo chứ làm gì có chuyện người ta bỏ ù để gò thêm cước lại bắt nữa
    Thứ 2 ù thiếu ví dụ ù 8 đỏ có 2 lèo nhưng khi hô ù cước ù chính là 8 đỏ và cước phụ 2 lèo nhưng mình xướng là 8 đỏ lèo vẫn ok bỏ cước 1 lèo vẫn tính việc hô thiếu thì người ù mất điểm không được tính .
    Ps Admin có thể hỏi các cụ đánh chắn lâu đời ví dụ nhé nếu bạn đợi cửu vạn đỏ lên ù mà bài là 2 lèo tám đỏ cước xẽ phải hộ 8 đỏ 2 lèo chứ không ai hô 2 lèo 8 đỏ cả . Cước nào cao nhất phải hô ù dù bạn có đợi con đó là chính chữ hay không.
    Hi vọng admin sửa lại đúng luật của chắn nhé . Mình tuy gà nhưng trước khi học chắn phải học luật trước mỗi nơi có 1 luật chung quy là giống nhau hết

mod09 thích điều này.
  2. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Thổ địa

ok..bạn đã nói đánh chắn là phải có quy luật..nhưng tôi chỉ muốn hỏi bạn 1 câu thôi :D
    ở đâu có luật bỏ ù để gò cước cao hơn thế bạn :D
    chỉ cho mình biết với nhé ;))

Tiêu dao khoái hoạt thích điều này.
  3. vuachan_87

vuachan_87 Dân đen

nếu nói như bạn thì có thể ù loạn lên à?nếu vậy thì cần gì tới luật nữa.nếu được bỏ ù để ù cước to hơn thì chỉ có nơi đó thôi.chứ theo mình luật của sân định đưa ra là hợp lý.còn bạn nói cước 8 đỏ 2 lèo khi bạn xướng thiếu 1 lèo thì không tính 1 lèo đó cũng đúng.bạn đánh ngoài đời bạn xướng như vậy ai dại gì mà trả tiền 1 lèo kia cho bạn.và sân đình cũng không mất bảo oan cho cước thiếu như vậy:(

Tiêu dao khoái hoạt thích điều này.
  4. đỗ thành chung

đỗ thành chung Chánh tổng

:DTừ bé tới giờ ở VN chưa gặp ở đâu có luật bỏ ù để gò cước to hơn.Chắc chỉ có ở Trung Quốc(Tàu)=)) mới thế

5. Tào 1

Tào 1 Chắn hội Hà Nội

:-O L-)

Quả thật xứng danh đại, đại, đại cao thủ chắn!

Ù hay không ù là quyền của người chơi === hoàn toàn đúng!

Nhưng đã bỏ ù rồi thì đừng có ù nữa, ngồi chơi thôi!

6. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Ý kiến đưa ra có phân tích đàng hoàng đấy nhé !
    Biệt đội chém của Sân đình chém vù vù khiếp quá >:)
    Like cho tinh thần đóng góp của bạn :-*
    Cám ơn bạn nhiều !

7. Kia Dừng Ù

Kia Dừng Ù Học chơi

chuyện bỏ ù gò thêm là bình thường nhé các bạn. Tôi không ù cước nhỏ để gò to ăn tiền nhiều hơn là bình thường miên tôi không để bị treo tranh, bạn nào không tin lên đất phú thọ mà chơi không ai cấm nhé, các bạn coment thế này thì đúng là mình thua có ai đất chắn Hà Tây ở đây không cho mình hỏi xem có đúng không, Tôi không ù cước nhỏ vì ít tiền. Còn ngoài đời thì xuông là nhanh có tiền thất chả ai dại đi gò.
    Ps Nhưng đã bỏ ù rồi thì đừng có ù nữa, ngồi chơi thôi! sorry bạn nhé nếu ngoài đời tôi ăn cạ chuyện cạ khi tôi không ù ai có quyền bắt tôi . Ví dụ đơn giản nhất nhé đánh chéo cánh tôi muốn đì người dưới để họ không ù tôi có quyền phá nát bài mình ra để ngăn họ lại. dù tôi đang có cạ tôi vẫn ăn cạ nhé tôi không hạ bài không ai có quyền bắt tôi ăn láo cả trừ khi để lật nọc. admin nên xem lại luật cái gì đúng tôi nói . Còn luật đánh chắn đến bây giờ tôi cũng đánh được 10 năm rồi chắc vẫn chưa hết phổ thông và cũng đã kiếm được trên chiếu chắn ngoài đời rôi không phải vào đây lọ mọ.
    hôm này thấy 1 bạn ù mà bị treo không ăn tiên như sau. trên bài có cước chíu nhưng ho không chíu mà chỉ ăn chắn thôi. Khi họ ù tại của trì cước lèo thì bị bắt. Cái đó admin nên xem lại nhé người ta có quyền chíu hay không chíu đó là việc của người cầm bài khi đánh miễn làm thế nào phải có cước ù còn bỏ cước thì không ai có quyền bắt cả. Ad cứ đi hỏi các cụ xem có đúng không.
    PS : cậu nè đã ngồi chiếu chắn rồi nhưng nói thật ai cũng có quyền đó cả tôi không muốn ăn nhỏ mà gò to cơ ai bắt ai biết tôi ù con đó đâu tôi làm như bài tôi chưa quệt thì ai biết chả nhẽ bại quay sang nhòm bài tôi ah. Buồn cười tôi đang góp ý sao cho luật đúng thôi có thể mỗi vùng có cách đánh riêng nhưng nó vẫn giống nhau. Luật là do 4 người khi lên chiếu quy định chứ không phải người ngoài hóng quy định.

8. Kia Dừng Ù

Kia Dừng Ù Học chơi

ok..bạn đã nói đánh chắn là phải có quy luật..nhưng tôi chỉ muốn hỏi bạn 1 câu thôi :D
    ở đâu có luật bỏ ù để gò cước cao hơn thế bạn :D
    chỉ cho mình biết với nhé ;))
    Bạn nè đã gặp kiểu nè chưa khi tời con ù tôi không ù mà tội quệt thêm con nữa tức là tôi bỏ ù đó rồi tôi lại ăn con chính chữ Ps nhé con ù khác cửa ăn. tại thời điểm tôi ăn ai biết tôi đã đủ đk ù không nhỉ chỉ có tôi biết bạn biết hóa ra bạn nhìn bài tôi ah, cái đó là mình chứng của việc gò thêm cước đó

9. Kia Dừng Ù

Kia Dừng Ù Học chơi

nếu nói như bạn thì có thể ù loạn lên à?nếu vậy thì cần gì tới luật nữa.nếu được bỏ ù để ù cước to hơn thì chỉ có nơi đó thôi.chứ theo mình luật của sân định đưa ra là hợp lý.còn bạn nói cước 8 đỏ 2 lèo khi bạn xướng thiếu 1 lèo thì không tính 1 lèo đó cũng đúng.bạn đánh ngoài đời bạn xướng như vậy ai dại gì mà trả tiền 1 lèo kia cho bạn.và sân đình cũng không mất bảo oan cho cước thiếu như vậy
    Ps: đúng là thế nhưng sân đình bắt vạ cái điều bắt vạ là không hợp lý thì mình nêu ra thôi . bạn nhầm nhé không ai ù loạn được đánh để ù tức là làm sao phải thu được tiền cái tiền thật đó nhé miện bạn không làm trái luật. câu đầu tiên khi ngồi chiếu chắn chẳng hạn là treo tranh trái vỉ nghỉ ăn tiền. mỗi nới có luật riêng nhưng khi lên chiếu để công bằng thì luật do 4 người ngồi đó đưa ra. chẳng hạn không ù các cước như hoa rơi của phật cá lội sân đình ... còn ù loạn làm sao được người ta lật nọc chết bạn đó

10. Kia Dừng Ù

Kia Dừng Ù Học chơi

ơ mình cũng như bạn nè nhưng sau đó bị bắt vạ vì không chíu đó mình chỉ ăn chắn vào thôi

11. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Thổ địa

bạn nói kiểu thế mình cũng bó tay với bạn :-"nhưng xin thưa với bạn rằng bạn đang chơi ở sandinh.net chứ không phải ở bất cứ vùng miền nào khác nhé [-( mình công nhận bạn có quyền góp ý :D nhưng đừng góp ý theo cái kiểu bạn đúng người khác sai =))
    p/s bởi vì chính bạn cũng nói chơi là luật do 4 người trên chiếu quy định đúng ko ? (bạn đang chơi trên sandinh chứ không phải trên chiếu nhà bạn bạn nhé :)) )

vuachan_87đỗ thành chung thích điều này.
  12. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Thổ địa

bạn kia đang hỏi là ko chíu thì con chíu đó có dc ăn cạ không mà bạn :D
    con theo trường hợp của bạn bạn bị treo tranh vì bài chíu được nhưng lại ăn thường đúng ko :))

13. Kia Dừng Ù

Kia Dừng Ù Học chơi

Thôi mỗi nơi có 1 luật và luật ở đây nó vậy

14. Kia Dừng Ù

Kia Dừng Ù Học chơi

Mình đâu có nói phải theo mình đâu ! cái đó do tất cả phải theo đội ngũ admin ở đây thôi ! chiếu nào cũng thế đúng thì làm hi hi mình làm gì ra được luật luật ngàn đời để lại. :x

15. Ngày Hôm Qua

Ngày Hôm Qua Lý trưởng

Vậy thì tự lập web game mà chơi, tha hồ quy định! Mang những cái riêng của mình ra bắt mọi người theo, NỰC CƯỜI!

16. Ngày Hôm Qua

Ngày Hôm Qua Lý trưởng

Ví dụ, bạn có 3 con 5 văn trên tay, nọc nẩy cửa trên (hoặc cửa dưới) hoặc là nhà trên đánh con 5 văn thì bạn phải chíu, nếu ko hạ cả 4 con mà chỉ ăn chắn 5 văn (hạ 2 con) thì bị lỗi!

17. Mod09

Luật là do con người tạo ra . Sân đình làm chắn theo luật chung nhất của các vùng miền trên toàn quốc bạn ạ , không phải là do admin hay ai đó nghĩ ra nhé !
    Nếu thực sự bạn viết được ra luật mới hoặc có đóng góp gì thay đổi luật chắn mà được nhiều người chấp nhận và cho là hay hơn , Sân đình sẽ ghi nhận đóng góp của bạn .
    Cám ơn bạn , chúc bạn chơi vui và thích cách chơi chắn trên Sân đình .
    Đây là cách chơi truyền thống và chung nhất của môn chắn bạn nhé , tất nhiên là nó cũng có 1 chút riêng biệt của Sân đình nhưng cũng không xa rời truyền thống lắm đâu
    >:D<

18. muaban2k

muaban2k Học chơi

các bạn cho mình hỏi ù bòn có bị bắt treo tranh không nhỉ. ví dụ đợi ù bòn nhị văn mà lên nhị vạn thì có bị treo tranh không nhỉ?

cảm ơn!

19. Mod09

Không treo tranh bạn nhé , yên tâm mà ù nếu đủ điểm >:D<

20. muaban2k

muaban2k Học chơi

cảm ơn MOD