[Hướng Dẫn] Cước sắc - Điểm Ù - Cách tính điểm.

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi Mod01, 8/11/11.

?

cho m` hỏi cách tính tước sắc?

1. 1

50.0%
  2. 2

50.0%
  1. emoiemoi_123

emoiemoi_123 Học chơi

em muốn hỏi cách chuyển bảo như thế nào..amin giúp e

2. chu thanh nam

chu thanh nam Học chơi

mod 9 giúp em em với . em có 2 nick , nick chính thì hết tiền mà nick phụ lai nhiều tiên quá . em lấy laptop ra bơm cho nick chính thì toàn thấy cùng địa chỉ IP . mà em thì đang phấn đấu lên Chánh Tổng . nạp tiền nhiều thì vợ cứ cằn nhằn . buồn was

3. thjnhcoi036

thjnhcoi036 Học chơi

u hao roi cua phat phai co nhung con gi u nhu the nao

4. thjnhcoi036

thjnhcoi036 Học chơi

5. ngocngoc16

ngocngoc16 Dân đen

an o duoi co con ngu van.u bach thu chi con nhi van la hoa roi cua phat.

cuaemratdep thích điều này.
  6. mod05

mod05 Administrator Ban quản trị

Trong ChắnPro, bạn ù quân nảy ở cửa trì của mình vẫn có thể bị đè!
    Ấy là vì có người đã ù (đè) 1 quân trước quân bạn bốc (ở cửa trì).

Tại sao lại lạ đời thế?

Là vì, nếu chơi ngoài đời, khi 1 quân được bốc ra mà bạn thấy "hình như" mình ù thì bạn có thể "sờ tốp! để em xét!". Nếu không ù thì "Hì hì, em dọa làng tí". Còn nếu ù thật thì "xướng".
    Khi "sờ tốp!" thì cả làng sẽ dừng lại để ghen tức ngắm nhìn bạn.
    Tức là, chơi ngoài đời, khi bạn nói "ù", có nghĩa bạn ù quân làng vừa bốc! (hoặc chíu ù quân làng vừa đánh) (chứ nếu bạn không nói ù, để người ta ăn, rồi đánh, rồi bốc quân khác rồi thì bạn đành phải im ỉm "chậc! ngu thế không biết" :D)

Trong ChắnPro, để ván chơi được "nuột", nên bạn sẽ không thấy có nút "sờ tốp" nào.
    Thay vào đó, ai ăn cứ ăn, ai bốc cứ bốc, bạn vẫn có thể ù 1 quân không phải quân bốc cuối cùng, miễn là quân bạn ù mới được bốc/ đánh ra (trường hợp chíu ù) không lâu!

Cụ thể là, mỗi quân khi bốc/đánh/trả cửa ra sẽ có 10s để bạn ù. Nếu quá 10s mà bạn không ù thì bạn không được ù quân đó nữa. Còn nếu chưa hết 10s thì bạn vẫn có thể ù, ngay cả khi đã có người ăn quân đó, hoặc thậm chí họ ăn, đánh, rồi người khác bốc ra quân khác rồi,..
    (Ngoại lệ là trường hợp đang ở lượt bạn, bạn bốc ra thì cho đến khi hết lượt, bạn vẫn có thể ù - dù đã hết 10s).

Chú ý thêm là, khi 1 người ù, ChắnPro sẽ lật bài người đó cho cả làng xem, và có đánh dấu đỏ quân mà người đó ù. Vậy nên, nếu bạn thấy mình ù cửa trì nhưng vẫn bị đè thì hãy xem người đè bạn ù quân gì. Tôi dám chắc rằng người đó ù quân nảy trước!

Mời bạn xem thêm các bài hướng dẫn trong lệ làng, như bài này chẳng hạn.

regards,

a0988508686 thích điều này.
  7. Tào 1

Tào 1 Chắn hội Hà Nội

Chơi vui thì được thôi, nếu thóc thật thì 1 ly ông cụ đấy Mod ơi, không có nhờ xa, nhờ gần, ăn úp đâu.

8. ilikethemove

ilikethemove Học chơi

Sau khi đủ điều kiện ù hoa rơi cửa phật thì xướng ntn? Chỉ xướng "hoa rơi cửa phật" hay phải xướng cả "chì bạch thủ hoa rơi cửa phật"?

9. Hồn Trương Ba

Hồn Trương Ba Dân đen

Mình gặp một trường hợp bị đè chính cửa chì, mà là đúng con chi mình đang chờ, lúc đó mình bấm ù ngay trong thời gian vẫn còn vệt xanh bên cạnh con chi vừa bốc lên, nhưng nhà chéo cánh lại ù được ván đó. Khi đó mình nghĩ chắc do mạng của mình bị chậm hoặc lỗi lag và cũng chưa biết có chủ đề báo lỗi nên không biết ý kiến thế nào, nay các MOD lập chủ đề nên mình tham gia tý. Không phải mình muốn kiến nghị để xét lại ván đó, mà mình vẫn nghĩ chắc là do phản hồi của mạng chậm, khi mình kick vào nút ù nhưng do mạng chậm nên bị đè thôi.
    P/S: Vì thời điểm đó Sân đình thì chưa có chức năng người chơi có thể xem lại ván chơi nên không đưa ra được hình ván bài đó, và nguyên nhân mình nghĩ do mạng chậm là vì thỉnh thoảng "thèm" chơi quá mà lúc đó không có mạng nên mình chơi bằng cách cắm con Black vào làm cái moderm để chơi, do vậy nhiều lúc sóng điện thoại bị ngắt, bị mất ù oan hoặc mất tiền oan.
    Hì, tại vì ham nên chấp nhận các rủi ro đó.
    Nhưng mà được cái mấy ván ù to, đủ điều kiện tham gia giải tuần đều là lúc dùng cách đó để chơi mới hay chứ! :D :D:x:">

mod09 thích điều này.
  10. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Nhà chéo cánh bạn ù được chắc chắn là do : họ ù cây bài trước ở cửa nhà trên bạn mãi đến khi bạn bốc chi cửa chì họ mới click cho bạn sót ruột chơi >:D<
    Ngoài đời gọi trường hợp của bạn là sách điếu hoặc ôm lưng :-*

11. Mod09

Cả 2 cách trên đều được , nhưng tốt nhất bạn nên xướng cách 1 Hoa rơi cửa phật là chuẩn nhất >:D<
    Chúc bạn chơi vui !

12. Chắncạ

Chắncạ Chánh tổng

Mod05 nói đúng đấy, chơi thật ở ngoài "nhờ xa" thoải mái. Khi bốc lên 1 quân có người nói "nhờ xa" thì vẫn chưa ai được xem nọc, nếu nói ù rồi mới là ù, thực tế vẫn cho phép dùng võ mồm để nghi binh kiểu này. Còn có kiểu lên 1 quân hô chíu xong lại à không phải để câu giờ (mục đích là soát lại bài xem còn què hay đã chờ hoặc nghi binh gì đấy...). Chơi thật không hạn chế về thời gian nhưng thực tế mình chưa bao giờ dùng các võ này, nếu câu giờ để soát bài thì đến lượt mình sẽ ăn úp, xét bài xong có thể hạ quân khác xuống ăn hoặc thôi không ăn nữa I-)

hamvui68đỗ thành chung thích điều này.
  13. hanoi73

hanoi73 Học chơi

14. laohac_21678

laohac_21678 Học chơi

Mod oi! trong day uu tien Chiu u truoc phai khong? Vi minh u 8 sachña Chi nhung bi cheo canh Chiu u de mat!

15. Mod09

Nhất chì nhì chíu 3 vòng đó là luật sân đình !
    Cây cửa chì bạn mất ù chỉ sảy ra khi có nhà khác bạn ù cây trước ở cửa nhà trên bạn mà thôi >:D<

Chắncạ lôđề bóngđá thích điều này.
  16. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Thổ địa

bạn vào đây nhé :D
    bạch thủ chì được 15 điểm
    hoa rơi cửa phật được 25 điểm
    theo bạn có thiệt thòi gì không ;;) ;))

DẾ MÈN 80đỗ thành chung thích điều này.
  17. Cụ Lý chờ chi chi

Cụ Lý chờ chi chi Lý trưởng

khác nhau bạn ơi, bạch thủ chì là bạn có thể ù bạch thủ chì con nào cũng được, còn hoa rơi cửa phật bặt buộc bạn phải ăn ngũ vạn dưới chiếu và ù bạch thủ chì nhị vạn đó là phần thưởng gò cước ko có gì thiệt đâu. cố gắng ăn ngũ vạn rồi ù bạch thủ nhị vạn hoặc bát vạn sẽ được hoa rơi cửa phật, cá lội sân đình. chúc bạn may mắn .:)

18. Policia

Policia Học chơi

cảm ơn bạn nhiều!

19. pechlech01

pechlech01 Dân đen

em có thắc mắc thế này: khi mình ù cước cá lội sân đình, hoa rơi cửu phật, ngư ông bắt cá mà còn xướng thêm chì bạch thủ thì sao vẫn được tính điểm các bác nhỉ???
    theo em được biết thì khi xướng mấy cước trên thì không được xướng chì bạch thủ, còn xướng chì bạch thủ thì không được xướng các cước trên.
    thấy mấy bác toàn xướng chì bạch thủ hoa rơi cửu phật mà vẫn được tính điểm là sao.

Đinh Liệt thích điều này.
  20. Mod07

Mod07 Moderator

Trong trường hợp này xướng chì bạch thủ hay không xướng chì bạch thủ bạn vẫn được đúng điểm cước hoa nhà cá thôi. Tuy nhiên một số người mới chơi chưa quen nên Sân Đình cho phép khi gặp cước hoa nhà cá có thể xướng thêm chì bạch thủ để người đó không bị phạt oan.